HL

Một con lắc lò xo dao động điều hòa theo phương ngang với năng lượng dao động là 20 mJ và lực đàn hồi cực đại là 2 N. I là điểm cố định của lò xo. Khoảng thời gian ngắn nhất từ khi điểm I chịu tác dụng của lực kéo đến khi chịu tác dụng của lực nén có cùng độ lớn 1 N là 0,1 s. Quãng đường ngắn nhất mà vật đi được trong 0,2 s là

A. 1 cm.

B. 2 cm

C. 2 - 3 c m

D. 2 3 c m

VN
24 tháng 8 2018 lúc 17:08

ü Đáp án B

+ Ta có  E = 1 2 k A 2 F = k A ⇒ A = 2 E F = 2   c m

Khoảng thời gia ngắn nhất I chịu tác dụng của lực kéo và lực nén có cùng độ lớn 1 N là   Δ t = T 6 = 0 , 1 ⇒ T = 0 , 6   s

+ Quãng đường ngắn nhất vật đi được:

S min = 2 A 1 - cos ω Δ t 2 = 2   c m

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết