HL

Một con lắc đơn có chiều dài l = 1m, vật nặng có khối lượng  m = 100 3   g tích điện q = 10 − 5 C . Treo con lắc đơn trong một điện trường đều có phương vuông góc với vecto g → và độ lớn E   =   10 5   V / m . Kéo vật theo chiều của vecto cường độ điện trường sao cho góc tạo bởi giữa dây treo và vecto g → 75 0 thả nhẹ để vật chuyển động. Lấy   g   = 10 m / s 2 . Lực căng cực đại của dây treo là:

A. 3,17 N

B. 2,14 N

C. 1,54 N

D. 5,54 N

VN
3 tháng 1 2018 lúc 5:52

Đáp án A

Ta xem con lắc chuyển động trong trường hợp lực biểu kiến với 

Vị trí cân bằng bây giờ lệch khỏi vị trí cân bằng cũ một góc α sao cho 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết