Bài 48. Mắt

TM

Một cây cao 16m cách chậu đứng 50m. Hỏi ảnh của cây cao đó trong mắt bằng bao nhiêu. ( Biết màng lưới của mắt = 2cm)

H9
8 tháng 5 2023 lúc 9:42

Khoảng cách từ thể thủy tinh đến màng lưới là: \(d'=2cm\)

Cái cây quan sát được cách mắt một đoạn: \(d=50m=5000cm\)

Chiều cao của cây: \(h=16m=1600cm\)

Ảnh hiện trên màng lưới là:

\(\dfrac{h}{h'}=\dfrac{d}{d'}\Rightarrow h'=\dfrac{h.d'}{d}=\dfrac{1600.2}{5000}=0,64\left(cm\right)\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PD
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
VC
Xem chi tiết