DL

Một ca nô đi xuôi dòng từ bến A đến bến B hết 4 giờ và đi ngược dòng từ bến B về bến A hết 5 giờ.Biết vận tốc của dòng nước là 3km/giờ.Hỏi quãng đường sông từ bến A đến bến B dài bao nhiêu ki-lô-mét?

DM
18 tháng 5 2016 lúc 20:40

Thời gian trung bình để ca nô đi hết quãng sông là:

( 4 + 5 ) : 2 = 4,5 ( giờ ) 

Quãng sông đó dài số km là:

4,5 . 3 = 13,5 ( km)

Đáp số: 13,5 km

Bài này mình không chắc lắm! ^~^

Bình luận (0)
NT
18 tháng 5 2016 lúc 20:57

thời gian ngược dòng / thời gian xuôi dòng=vận tốc xuôi dòng/ vận tốc ngược dòng=5/4

vì( vận tốc xuôi dòng - vận tốc nược dòng):2=vận tốc dòng nước nên vận tốc xuôi dòng - vận tốc ngược dòng= vận tốc dòng nước x2

hiệu của vận tốc xuôi dòng và vận tốc ngược dòng là;3x2=6(km/giờ)

(dựa đó mà vẽ sơ đồ)

vận tốc xuôi dòng của ca nô đó là:6:(5-4)x5= 30(km/giờ)

quãng đường sông từ a đến b là:30x4=120(km)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AZ
Xem chi tiết