LT

 Một ca nô đi xuôi dòng từ bến A đến bến B hết 1 giờ 24 phút và đi ngược dòng từ bến B đến bến A hêt 1 giờ 48 phút. Biết bến A cách bến B 37,8 km.Vậy vận tốc ca nô khi nước lặng là: 

MH
24 tháng 4 2022 lúc 18:20

Đổi: 1 giờ 24 phút = 1,4 giờ; 1 giờ 48 phút = 1,8 giờ

Vận tốc xuôi dòng là: \(37,8:1,4=27\) (km/h)

Vận tốc ngược dòng là: \(37,8:1,8=21\) (km/h)

Vận tốc cano khi nước lặng là: \(\left(27+21\right):2=24\) (km/h)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PM
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết