HL

Một bức xạ khi truyền trong chân không có tần số f 0 = 4 . 10 14 H z . Khi truyền trong thủy tinh có tần số là f  bước sóng là  λ vận tốc v, biết chiết suất của thủy tinh đối với bức xạ này là 1,5. Giá trị của tần số là f bước sóng là  λ vận tốc v

A.  f ≈ 2 , 7.10 14 H z;   λ ≈ 0 , 50   μ m ;    v ≈ 2.10 8 m / s

B.  f ≈ 4.10 14 H z;   λ ≈ 0 , 75   μ m ;    v ≈ 2.10 8 m / s

C.  f ≈ 4.10 14 H z;   λ ≈ 0 , 50   μ m ;    v ≈ 2.10 8 m / s

D.  f ≈ 4.10 14 H z;   λ ≈ 0 , 50   μ m ;    v ≈ 3.10 8 m / s

VN
7 tháng 10 2019 lúc 5:50

Đáp án C

Khi truyền từ môi trường này sang môi trường khác thì:

+ Màu sắc không thay đổi

+ Tần số chu kỳ không thay đổi

+ Vận tốc thay đổi  v n = c 0 n

+ Bước sóng thay đổi  λ n = λ 0 n

Như vậy với bài toán này ta có tần số không thay đổi  f = f 0 = 4.10 14 H z

+ Bước sóng thay đổi:  λ n = λ 0 n = c 0 f . n = 3.10 8 4.10 14 .1 , 5 = 0 , 5 μ m

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết