NY

Một bóng đèn khi sáng bình thường có điện trở là R1= 9 Ohm và cường độ dòng điện chạy qua đèn khi đó là I = 0,6 A. Bóng đèn này được mắc nối tiếp với một biến trở và chúng được mắc vào hiệu điện thế U=12 V. Phải điều chỉnh biến trở có trị số điện trở R2 là bao nhiêu để bóng đèn sáng bình thường?

Trình bày cách giải cụ thể giúp luôn ạ

H24
28 tháng 10 2021 lúc 15:19

\(R=\dfrac{U}{I}=\dfrac{12}{0,6}=20\Omega\)

\(R1ntR2\Rightarrow R2=R-R1=20-9=11\Omega\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết