XC

Một bóng đèn có ghi 220v - 75w được sử dụng với hiệu điện thế 220v

a, tính cường độ dòng điện chạy qua bóng đèn khi đó

b, tính tiền điện phải trả cho việc sử dụng bóng đèn trong 1 tháng 30 ngày hết trung bình mỗi ngày bóng đèn 4 h có giá trị tiền điện là 1500 đồng/kwh

NG
8 tháng 11 2021 lúc 18:48

a) \(R_đ=\dfrac{220^2}{75}=645,3\Omega\)

     \(I_m=\dfrac{U}{R}=\dfrac{220}{645,3}=\dfrac{15}{44}A\)

b)Điện năng tiêu thụ của đèn:

  \(A=UIt=220\cdot\dfrac{15}{44}\cdot30\cdot4\cdot3600=32400000J=9kWh\)

  Tiền điện phải trả:

   \(T=9\cdot1500=13500\left(đồng\right)\)

Bình luận (0)
H24
8 tháng 11 2021 lúc 18:48

a. \(I=P:U=75:220=\dfrac{15}{44}A\)

b. \(A=Pt=75.4.30=9000\)Wh = 9kWh

\(\Rightarrow T=A.1500=9.1500=13500\left(dong\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
XC
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
XC
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
XC
Xem chi tiết