HL

Một bình kín chứa N = 3 , 01 . 10 23 phân tử khí heli.

a/ Tính khối lượng khí Heli chứa trong bình.

b/ Biết nhiệt độ khí là 0 ∘ C và áp suất khí trong bình là 1atm ( 1 , 013 . 10 5 Pa). Hỏi thể tích của bình là bao nhiêu?

VN
6 tháng 2 2019 lúc 18:15

 

a)

Cứ N A  phân tử (nguyên tử) He có khối lượng 4g.

Chú ý: N = 3 , 01.10 23 = N A 2

⇒ khối lượng He trong bình:  m = 4 2 = 2 g

b)

Trong điều kiện nhiệt độ và áp suất như trên (ĐKTC),

thể tích của 1 mol He là  V 0 = 22,1 lít. Vì lượng khí He

trong bình chỉ là 0,5 mol nên thể tích của bình là:

V = V 0 2 = 11 , 2 lít.

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết