H24

Một ấm nhôm có khối lượng 400g chứa 1 lít nước. Tính nhiệt lượng tối thiểu cần thiết để đun sôi nước trong ấm.Cho nhiệt dung riêng của nhôm và của nước lần lượt là c1 = 880 j/kg.k và c2 =4200 j/kg.k.Nhiệt độ ban đầu của nước là 24°C

H24
24 tháng 4 2022 lúc 21:41

 Giả sử t ban đầu của nước và ấm nhôm là 20o

Nl cần thiết để đun sôi nước là

\(Q=Q_1+Q_2=\left(0,4.880+1.4200\right)\left(100-20\right)=364160J\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
AC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
BP
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
3P
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết