LJ

mọi người giúp em 2 bài này với ạ, em cảm ơn nhiều <3
undefined

KH
1 tháng 7 2021 lúc 17:57

Câu 6:

Gọi kim loại đó là \(R\) 

\(\rightarrow Oxit:R_2O_3\)

Giả sử dd \(H_2SO_4\) phản ứng \(a\left(mol\right)\)

\(PTHH:R_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow R_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)

\(\left(mol\right)\)       \(\dfrac{a}{3}\)               \(a\)              \(\dfrac{a}{3}\)

\(m_{ddH_2SO_4}=\dfrac{98a.100}{10}=980a\left(g\right)\)

\(C\%_{ddspu}=12,9\left(\%\right)\Leftrightarrow\dfrac{\left(2R+288\right).\dfrac{a}{3}}{\left(2R+48\right).\dfrac{a}{3}+980a}.100=12,9\\ \Leftrightarrow\dfrac{\dfrac{\left(2R+288\right)}{3}}{\dfrac{\left(2R+48\right)}{3}+980}.100=12,9\\ \Leftrightarrow R=56\left(Fe\right)\\ \rightarrow Oxit:Fe_2O_3\)

Câu 7:

\(a.n_{NaOH}=\dfrac{60.10\%}{40}=0,15\left(mol\right)\)

Đặt \(C\%_{HCl}=a\left(\%\right)\Rightarrow n_{HCl}=\dfrac{40a}{100.36,5}=\dfrac{4a}{365}\left(mol\right)\)

\(C\%_{NaCl}=5,85\%\Leftrightarrow\dfrac{m_{NaCl}}{60+40}.100=5,85\Leftrightarrow m_{NaCl}=5,85\left(g\right)\Leftrightarrow n_{NaCl}=0,1\left(mol\right)\)

\(PTHH:NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)

(mol)         0,1          0,1         0,1

Lúc này ta có: \(n_{HCl}=\dfrac{4a}{365}=0,1\Leftrightarrow a=9,125\left(\%\right)\)

Câu b làm tương tự!!!

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KA
Xem chi tiết
LJ
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
QC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết