VL

mn giúp e vs ạ , e cảm ơn

Cho 12 gam một Oxít kim loại tác dụng vừa đủ với 21,9 g HCl . Tìm KL

 

KD
22 tháng 7 2022 lúc 21:38

Gọi CTHH của oxit kim loại là RxOy

\(n_{HCl}=\dfrac{21,9}{36,5}=0,6\left(mol\right)\)

\(R_xO_y+2yHCl\rightarrow xRCl_{\dfrac{2y}{x}}+yH_2\)

Theo PTHH: \(n_{R_xO_y}=\dfrac{1}{2y}n_{HCl}=\dfrac{0,3}{y}\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow M_{R_xO_y}=\dfrac{12}{\dfrac{0,3}{y}}=40y\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

\(\Rightarrow x.M_R+16y=40y\\ \Leftrightarrow M_R=\dfrac{24y}{x}=12.\dfrac{2y}{x}\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

\(\dfrac{2y}{x}=2\Rightarrow M_R=24\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

Vậy kim loại R là Mg

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
KM
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
SH
Xem chi tiết