CH

 Mình cần trong 15 p nữa!!!

Hòa tan hoàn toàn 15,3 gam nhôm oxit bằng 3 lít dung dịch axit sunfuric (loãng) vừa đủ 
a) Viết PTHH
b) Tính nồng độ mol của dung dịch axit ban đầu

H24
17 tháng 9 2021 lúc 8:24

PTHH: \(Al_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)

Ta có: \(n_{H_2SO_4}=3n_{Al_2O_3}=3\cdot\dfrac{15,3}{102}=0,45\left(mol\right)\) \(\Rightarrow C_{M_{H_2SO_4}}=\dfrac{0,45}{3}=0,15\left(M\right)\)

Bình luận (0)
LT
17 tháng 9 2021 lúc 8:31

a) Al2O3 + 3H2SO4 ->Al2(SO4)3 + 3H2O

nAl2O3 = m/M = 15.3/102 = 0.15

CM H2SO4 = n/V = 0.45/3 = 0.15

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết