HA

Lúc 7 giờ, một người đi xe đạp đi từ A đến B với vận tốc 15km/giờ. 3 giờ sau, một người đi xe máy cũng đi từ A đến B với vận tốc 45km/giờ. Hỏi: a) Người đi xe máy đuổi kịp người đi xe đạp lúc nào?. b) Nơi hai xe gặp nhau cách A bao nhiêu ki - lô - mét?

Mình đang rất gấp. Ai nhanh nhất mình sẽ tick và kết bạn nha!!!

HT
7 tháng 6 2021 lúc 15:20

a) Xe áy đã đi được :

15 x 3 = 45(km)

Hiệu vận tốc 2 xe là :

45 - 15 = 30km/giờ

Xe máy đuổi kịp xe đạp sau :

45 : 30 = 1,5(giờ) =1 giờ 30 phút

Xe máy đuổi kịp xe đạp lúc :

7 giờ + 3 giờ + 1 giờ 30 phút = 11 giờ 30 phút 

b) Nơi 2 xe gặp nhau cách A :

45 x 1,5 = 67,5(km)

Đ/s: a) 11 giờ 30 phút; b) 67,5km

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
7 tháng 6 2021 lúc 15:17

a. Lúc người đi xe máy chưa khởi hành thì người đi xe đạp đã đi được :

15 x 3 = 45 ( km )

Mỗi giờ,người đi xe máy đi được nhiều hơn người đi xe đạp là :

45 - 15 = 30 ( km / giờ )

Người đi xe máy đuổi kịp người đi xe đạp sau số giờ là :

45 : 30 = 1,5 ( giờ )

Đổi 1,5 giờ = 1 giờ 30 phút

Người đi xe máy xuất phát lúc :

7 giờ + 3 giờ = 10 ( giờ )

Người đi xe máy đuổi kịp người đi xe đạp lúc :

10 giờ + 1 giờ 30 phút = 11 giờ 30 phút

b. Chỗ 2 người gặp cách A số ki lô mét là :

45 x 1,5 = 67,5 ( km )

                  Đáp số :....

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
HA
7 tháng 6 2021 lúc 15:20

Thank you Nguyễn Ngọc Trúc Mai nha!!!

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
DL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NG
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết