NN

Lên men a gam glucozơ với hiệu suất 90%, lượng C O 2 sinh ra hấp thụ hết vào dung dịch nước vôi trong thu được 10 gam kết tủa và khối lượng dd giảm 3,4 gam. a có giá trị là bao nhiêu?       

A. 13,5 g

B. 15,0 g

C. 20,0 g

D. 30,0 g

NS
24 tháng 6 2017 lúc 12:16

Theo định luật bảo toàn khối lượng, ta có:

m C O 2 + m d d   t r u o c   p u   = m d d   s a u   p u + m

→ m d d   t r u o c   p u   - m d d   s a u   p u = m - m C O 2

→ 3,44 = 10 - mCO2

→ m C O 2 = 10-3,4 = 6,6g

→ n C O 2  = 6,6/44 = 0,15 mol

Vì H = 90% nên:

Hóa học lớp 9 | Lý thuyết và Bài tập Hóa học 9 có đáp án

 

 

→ m g l u c o z o = 180/12 = 15g

→ Chọn B.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết