NN

Khử hoàn toàn 44,2 gam hỗn hợp X gồm CuO, ZnO, Fe2O3 bằng CO ở nhiệt độ cao thu được 33,8 gam hỗn hợp Y gồm 3 kim loại. Cho Y tác dụng với dd HNO3 thu được dd chứa m gam muối( không chứa NH4NO3), giá trị của m là

A. 74,1 g

B. 114,4 g

C. 53,95 g

D. 195 g

NS
8 tháng 2 2019 lúc 15:52

m O/oxit = m giảm = 44,2 – 33,8 = 10,4g

nO =10,4:16 = 0,65

Xét toàn bộ quá trình ta có: số oxi hóa của kim loại không đổi

⇒ ne  = 2nO = 1,3 mol

 Có nNO3-/muối = ne = 1,3

m muối = mNO3- + mKL = 33,8 + 1,3.62 = 114,4g

Đáp án B.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết