Bài 16: Phương trình hóa học

HN

khử 10 g hh gồm 2 oxit Fe2O3 và Al2O3 bằng CO dư khí thoát ra đãn qua dd nước vôi trong dư thấy tạo thành 15g kết tủa. Tính % khối lượng từng oxit trong hh

TT
27 tháng 11 2017 lúc 21:14

Fe2O3 + 3CO -> 2Fe + 3CO2 (1)

CO2 + Ca(OH)2 -> CaCO3 + H2O (2)

nCaCO3=0,15(mol)

Theo PTHH 2 ta có;

nCO2=nCaCO3=0,15(mol)

Theo PTHH 1 ta có:

\(\dfrac{1}{3}\)nCO2=nFe2O3=0,05(mol)

mFe2O3=160.0,05=8(g)

mAl2O3=10-8=2(g)

%mFe2O3=\(\dfrac{8}{10}.100\%=80\%\)

%mAl2O3=100-80=20%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết