HL

Khi treo một quả nặng 0,5kg  vào một lò xo, làm nó giãn ra 5cm. Khi kéo lò xo giãn ra một đoạn 3cm thì lực tác dụng vào lò xo là:

A. 5N

B. 2N

C. 3N

D. 4N

VN
19 tháng 10 2017 lúc 6:36

Trọng lực và lực đàn hồi của lò xo là hai lực cân bằng thì vật nặng mới đứng yên:  P = F d h

F d h 1 F d h 2 = Δ l 1 Δ l 2 ⇔ P 1 P 2 = Δ l 1 Δ l 2 ⇔ m 1 m 2 = Δ l 1 Δ l 2 ⇔ m 2 = Δ l 2 Δ l 1 . m 1 = 3 5 .0 , 5 = 0 , 3 ( k g )

Mặt khác:  F d h 2 = P 2 = 10 m 2 = 10.0 , 3 = 3 N

Vậy lực tác dụng vào lò xo lúc sau là 3N

Đáp án C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết