NN

Khi thực hiện phản ứng este hoá 1 mol CH3COOH và 1 mol C2H5OH, lượng este lớn nhất thu được là 2/3 mol. Để đạt hiệu suất cực đại là 90% (tính theo axit) khi tiến hành este hoá 1 mol CH3COOH cần số mol C2H5OH là (biết các phản ứng este hoá thực hiện ở cùng nhiệt độ)

A. 0,342.

B. 2,925

C. 2,412.

D. 0,456.

NS
17 tháng 11 2019 lúc 5:59

Đáp án: B

            CH 3 COOH + C 2 H 5 OH → CH 3 COOC 2 H 5 + H 2 O Bđ :   1 mol                                   1 mol                       0 mol sau :   1 / 3   mol                     1 / 3 mol               2 / 3 mol                       2 / 3   mol

=> Hệ số cân bằng k

Để hiệu suất là 90%, giả sử cần x mol C2H5OH

Vì nCH3COOH  = 1 mol   => nCH3COOC2H5 = 0,9 mol

Do đó: nH2O = 0,9 mol

          nC2H5OH dư = x - 0,9 ; nCH3COOH dư = 1 - 0,9 = 0,1 mol

Mà k = 4 => 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết