NN

Khi phân tích chất X được tách ra từ sản phẩm thuỷ phân protein, người ta thấy khối lượng mol phân tử của X là 75 gam/mol.

Đốt cháy 1,5 gam X thấy tạo ra 1,76 gam CO 2 , 0,9 gam  H 2 O  và 0,28 gam  N 2

Hãy xác định công thức phân tử của X.

NS
7 tháng 9 2019 lúc 10:36

Khối lượng các chất sinh ra khi đốt cháy 1 mol X là:

m CO 2  = 1,76/1,5 x 75 = 88g → trong 1 mol có  m C  = 88/44 x 12 = 24g

m H 2 O  = 0,9x75/1,5 = 45g → mH = 45/18 x 2 = 5g

Trong 1 mol X có  m N  = 0,28/1,5 x 75 = 14g

Gọi công thức của X là C x H y O z N t

Ta có: 12x + y + 16z + 14t = 75

Vậy: 12x = 24 → x = 2

y = 5

14t = 14 → t = 1

Thay các giá trị của X, y, t vào ta được : 16z = 32 → z = 2.

 

Vậy công thức của X là  C 2 H 5 O 2 N

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết