NN

Khi đun nóng 25,8 gam hỗn hợp gồm ancol etylic và axit axetic có H2SO4 đặc làm xúc tác thu được 14,08 gam este. Nếu đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp ban đầu đó thu được 23,4 ml nước. Biết khối lượng riêng của nước là 1g/ml, hiệu suất của phản ứng este hóa là

A. 70% 

B. 80% 

C. 75% 

D. 85% 

NS
6 tháng 2 2017 lúc 17:02

Chọn đáp án B

25,8 gam gồm x mol C2H5OH và y mol CH3COOH đốt thu được 1,3 mol H2O.

Giải hệ tìm x = 0,3 mol và y = 0,2 mol.

Este là CH3COOC2H5

→ 14,08 gam 0,16 mol.

Phản ứng este hóa:

C H 3 C O O H + C 2 H 5 O H → C H 3 C O O C 2 H 5 + H 2 O

Từ các số liệu trên và tỉ lệ phản ứng

→ H được tính theo axit là chất "ít dư" hơn

→ Yêu cầu:

H% = 0,16 ÷ 0,2 = 80%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết