NA

  Khi đi gặp nước ngược dòng

Khó khăn đến bến mất tong tám giờ

    Khi về từ lúc xuống đò

Đến khi cập bến bốn giờ nhẹ veo

    Hỏi rằng riêng một khóm bèo

Bao nhiêu giờ để trôi theo ta về ?

VT
3 tháng 4 2016 lúc 21:31

1 giờ bến xuôi dòng được là : 1:4 = 1/4 ( quãng đường ) 

1 giờ bến ngược dòng được là : 1: 8 = 1/8 ( quãng đường ) 

1 giờ khóm bèo trôi được là (1/4 - 1/8 ): 2 = 1/16( quãng đường ) 

khóm bèo trôi trong số h là 1: 1/16= 16(h) 

đáp số : 16 h 

Bình luận (0)
HZ
3 tháng 4 2016 lúc 21:27

2 giờ nha chắc chắn 100%

Bình luận (0)
TN
3 tháng 4 2016 lúc 21:31

     Thuyền to chở được 6 người.

Thuyền nhỏ chở được 4 người là đông. 

     Một đoàn trai gái sang sông.

 10 thuyền to nhỏ giữa dòng đang trôi. 

     Toàn đoàn có cả 100 người.

Trên bờ còn 48 người đợi sang" 

Hỏi có bao nhiêu thuyền to, bao nhiêu thuyền nhỏ?

Bình luận (0)
LC
3 tháng 4 2016 lúc 21:31

2 giờ bạn nha. 

Bình luận (0)
VT
3 tháng 4 2016 lúc 21:32

NEYMAR IR trả lời sai rồi 

Bình luận (0)
NR
3 tháng 4 2016 lúc 21:34

Trong một giờ, ca nô đi xuôi dòng được:

    1 : 4 = 1/4 ( quãng sông )

Trong một giờ, ca nô đi ngược dòng được:

    1 : 8 = 1/8 ( quãng sông )

Trong một giờ, bèo trôi được: 

    ( 1/4 - 1/8 ) : 2 = 1/16 ( quãng sông )

Thời gian để bèo trôi hết quãng sông là:

    1 : 1/16 = 16 ( giờ )

        Đáp số: 16 giờ

Bình luận (0)
VT
3 tháng 4 2016 lúc 21:34

16 giờ nghĩ sao mà vận tốc nước là vận tốc bèo mà vận tốc nước luôn bé hơn vận tốc thực nên thời gian nước trôi lâu hơn vận tốc ngược chứ 

Bình luận (0)
PT
3 tháng 4 2016 lúc 21:35

16 giờ nha bạn. Mình chắc chắn 100%.

Chúc bạn học tốt !!!!!!!! ♥

Bình luận (0)
TH
3 tháng 4 2016 lúc 21:36

16 giờ chắc 100%

\

Bình luận (0)
HC
3 tháng 4 2016 lúc 21:37

mk nghĩ là 16 giờ, lúc ấy cô mk cũng cho làm!

Bình luận (0)
ZZ
3 tháng 4 2016 lúc 21:38

2 giờ nha =))

T ik nhé 

Chúc bạn học tốt nha !!! 

Bình luận (0)
HC
3 tháng 4 2016 lúc 21:44

đáp án của mk là 16 giờ!

Bình luận (0)
HC
3 tháng 4 2016 lúc 21:45

đ/á là 16 h

chắc chắn 100%

Bình luận (0)
TV
3 tháng 4 2016 lúc 21:45

Quãng đường xe đạp đi trong 3 giờ là: 
   12 x 3 = 36 (km) 
Hiệu vận tốc của 2 xe là: 
   36 - 12 = 24 (km) 
Thời gian xe máy đuổi kịp xe đạp là: 
   36 / 24 = 1,5 (giờ) 
Đáp số: 1,5 giờ

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
CS
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết