NN

Khi clo hóa metan thu được một sản phẩm thế chứa 89,12% clo về khối lượng. Công thức của sản phẩm là:

A. CH3Cl

B. CH2Cl2

C. CHCl3

D. CCl4

NS
14 tháng 5 2019 lúc 12:05

Đáp án : C

Metan “CH4” Pứ clo hóa tổng quát : đối với ankan : CnH2n+2 +xCl2

=> CnH2n+2-xClx + xHCl

=>CH4 + xCl2 => CH4-xClx + xHCl

=> Sản phẩm : CH4-xClx

=>% Cl(CH4-xClx) = 35,5.x .100% / (16 + 34,5x)

= 89,12%

=> x = 3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết