HL

Khi bắn hạt t 1 có động năng K vào hạt nhân N 7 14  đứng yên thì gây ra phản ứng có phương trình là H 2 4 e + N 7 14 → O 8 17 + X .  Cho khối lượng các hạt nhân trong phản ứng là m H e = 4 , 0015 u ,     m   N = 13 , 9992 u ,    m O = 16 , 9947 u  và m X = 1 , 0073 u .  Lấy 1 u = 931 , 5   M e V / c 2 .  Nếu hạt nhân X sinh ra đứng yên thì giá trị của K bằng

A. 1,21MeV 

B. 1,58MeV 

C. 1,96MeV 

D. 0,37MeV 

VN
27 tháng 8 2018 lúc 9:38

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết