NN

Hỗn hợp X gồm HCOOH, CH3COOH (tỉ lệ mol 1:1), hỗn hợp Y gồm CH3OH, C2H5OH (tỉ lệ mol 2:3). Lấy 16,96 gam hỗn hợp X tác dụng với 8,08 gam hỗn hợp Y (có xúc tác H2SO4 đặc) thu được m gam este (hiệu suất các phản ứng este hóa đều bằng 80%). Giá trị của m là

A. 17,728 gam.

B. 20,4352 gam

C. 12,064 gam.

D. 22,736 gam.

NS
10 tháng 11 2017 lúc 7:37

Đáp án C

+) nCOOH = 0,32 mol > nOH = 0,2 mol

C O O H   +   O H   →   C O O   +   H 2 O

Tính hiệu suất theo ancol

=> nH2O = nOH.H% = 0,16 mol

mancol pứ = 8,08.80% = 6,464g

nAxit pứ = 0,2 mol => maxit pứ = 16,96.0,16/0,32 = 8,48g

Bảo toàn khối lượng : meste = maxit pứ + mancol pứ - mH2O = 12,064g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết