NN

Hỗn hợp X gồm hai ancol no, đơn chức, mạch hở, kế tỉếp nhau trong dãy đồng đẳng. Oxi hoá hoàn toàn 0,2 mol hỗn hợp X có khối lượng m gam bằng CuO ở nhiệt độ thích hợp, thu được hỗn hợp sản phẩm hữu cơ Y. Cho Y tác dụng với một lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3 thu được 54 gam Ag. Giá trị của m là

A. 15,3.

B. 13,5.

C. 8,1.

D. 8,5.

NS
30 tháng 12 2018 lúc 13:52

Đáp án D

n A g   = 0 , 5 ( m o l ) ;   n a n c o l = 0 , 2 ( m o l )  

Vì phản ứng xảy ra hoàn toàn nên  n a n d e h i t   = n a n c o l = 0 , 2 ( m o l )  

Có:  n A g n a n d e h i t = 2 , 5  Trong Y có HCHO

=>X gm CH3OH(a mol) và C2H5OH(b mol)

  a + b = 0 , 2 4 a + 2 b = n A g = 0 , 5 ⇒ a = 0 , 05   ( m o l ) b = 0 , 15 ( m o l )

Vậy m = 0,05.32 +0,15.46 = 8,5(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết