NN

Hỗn hợp X gồm chất A ( C 5 H 16 O 3 N 2 )   và chất B ( C 4 H 12 O 4 N 2 ) tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ đung nóng cho đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn rồi cô cạn thu được m gam hỗn hợp Y gồm 2 muối D và E ( M D   <   M E ) và 4,48 lit khí (dktc) hỗn hợp Z gồm 2 amin no đơn chức đồng đẳng kế tiếp có tỉ khối so với H 2  bằng 18,3. Khối lượng của muối E trong hỗn hợp Y là:

A. 4,24

B. 3,18 

C. 5,36 

D. 8,04

NS
22 tháng 2 2019 lúc 18:17

Xét khí Z :  n Z   =   4 , 48   :   22 , 4   =   0 , 2   m o l .   M Z   =   18 , 3   .   2   =   36 , 6 g

=> 2 amin phải là C H 3 N H 2   v à   C 2 H 5 N H 2  với số mol lần lượt là x và y

=> x + y = 0,05 và  m Z   =   31 x   +   45 y   =   36 , 6.0 , 2

=> x = 0,12 ; y = 0,08 mol

- Biện luận công thức cấu tạo của A và B :

+) A là C 5 H 16 O 3 N 2 có dạng C n H 2 n + 6   O 3 N 2 => A là muối cacbonat của amin:  ( C 2 H 5 N H 3 ) 2 C O 3

(A không thể là muối nitrat của amin vì không thể tạo ra  C H 3 N H 2   h a y   C 2 H 5 N H 2 )

+) B là C 4 H 12 O 4 N 2 có dạng muối cacboxylat của amin :  ( C O O N H 3 C H 3 ) 2

- Các phương trình phản ứng :

( C 2 H 5 N H 3 ) 2 C O 3   +   2 N a O H   →   2 C 2 H 5 N H 2   +   N a 2 C O 3   +   2 H 2 O

                                                                     (M = 106)

( C O O N H 3 C H 3 ) 2   +   2 N a O H   →   C O O N a 2   +   2 C H 3 N H 2   +   2 H 2 O

                                                 (M = 134) => E

= >   m E   =   134. n E   =   134.0 , 5 n C H 3 N H 2   =   134.0 , 5.0 , 12   =   8 , 04 g

Đáp án cần chọn là: D

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết