NN

Hỗn hợp X gồm C u S O 4 ,   M g S O 4 ,   F e S O 4 ,   v à   F e 2 ( S O 4 ) 3   có chứa 21,92% S về khối lượng. Lấy 200 gam X tác dụng với dung dịch NaOH dư, lọc lấy kết tủa đem nung trong không khí đến khối lượng không đổi, thu được 93,6 gam chất rắn. Phần trăm về khối lượng của F e S O 4    trong X là

A. 34,2%

B. 19,0%

C. 30,4%

D. 41,8%

NS
22 tháng 3 2017 lúc 6:45

Đáp án C

Ta có 

=> mcác kim loại

Chuỗi phản ứng: 

=> nO oxi hóa FeO thành Fe2O3 =1,57 - 1,37 = 0,2 mol

Phản ứng: 

= 0,2.2 = 0,4 mol

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết