NN

Hỗn hợp X gồm Al, A l 2 O 3 ,   F e 3 O 4 , CuO, Fe và Cu, trong đó oxi chiếm 20,4255% khối lượng hỗn hợp. Cho 6,72 lít khí CO (đktc) đi qua 35,25 gam X nung nóng, sau một thời gian thu được hỗn hợp rắn Y và hỗn hợp khí Z có tỉ khối so với H 2 bằng 18. Hòa tan hết toàn bộ Y trong lượng dư dung dịch H N O 3   loãng. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dung dịch chứa m gam muối (không có muối N H 4 N O 3 sinh ra) và 4,48 lít (đktc) hỗn hợp khí T gồm NO và N 2 O . Tỉ khối của T so với H 2   là 16,75. Giá trị của m là

A. 96,25.

B. 117,95.

C. 80,75.

D. 139,50.

NS
24 tháng 5 2017 lúc 16:24

Đ á p   á n   B S ơ   đ ồ   p h ả n   ứ n g : A l ,   A l 2 O 3 F e ,   F e 3 O 4 C u ,   C u O → C O , t o C O C O 2 C u ,   F e A l 2 O 3 C u ,   F e A l 2 O 3 → H N O 3   d ư F e 3 + ,   C u 2 + A l 3 + ,   N O 3 - N O N 2 O m O 2 - / X = 35 , 25 . 20 , 4255 % = 7 , 2 m i o n F e , A l , C u / X = 35 , 25 - 7 , 2                                                                       = 28 , 05 m O 2 - / X = 0 , 45   1 M Z = 36   ⇒ Z   g ồ m   C O :   x C O 2 :   y ⇒ B T N T   C :   x + y = 0 , 3 m Z = 28 x + 44 y = 0 , 3 . 36 ⇒ x = 0 , 15 y = 0 , 15   2 1   v à o   2   ⇒ m O 2 - / Y = 0 , 45 - 0 , 15 = 0 , 3 n N O + n N 2 O = 0 , 2 30 n N O + 44 n N 2 O = 0 , 2 . 16 , 75 . 2 ⇒ n N O = 0 , 15 n N 2 O = 0 , 05 n H N O 3 = 2 n O 2 - / Y + 4 n N O + 10 n N 2 O           = 1 , 7 n N O 3 - ( M u ố i ) = 1 , 7 - 0 , 15 - 0 , 05 . 2             = 1 , 45 ⇒ m M u ố i = 28 , 05 + 1 , 45 . 62 = 117 , 95

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết