H24

Hỗn hợp X gồm 2 muối M2CO3 và MHCO3 . Chia 44,7 gam X thành 3 phần bằng nhau                                            - Phần 1 tác dụng hoàn toàn với dung dịch Ba(OH)2 dư thu được 35,46 gam kết tủa                                            - Phần 2 tác dụng hoàn toàn với dung dịch BaCl2 dư , thu được 7,88 gam kết tủa                                                    - Phần 3 tác dụng tối đa với V ml dung dịch KOH 2M   Xác định CTPT các muối trong X và tính V                      Giải hộ em với ạ (chiều mai cần rùi ạ )

H24
2 tháng 4 2022 lúc 20:49

Vì chia hỗn hợp X thành 3 phần bằng nhau nên khối lượng mỗi phần là 14,9 gam.

phần 1 có n CO3 +n HCO3 =n BaCO3=0,18

phần 2 n CO3=n BaCO3=0,04

=>n HCO3=0,18-0,04=0,14

Ta có :0,04(2R+60)+0,14(R+61)=14,9

=>R=18=>R= NH4 +

Phần 3

HCO3+OH ->CO3+H2O

0,14---0,14
NH4+OH->NH3+H2O

0,22---0,22

=>nOH=0,26->V=180ml

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HU
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết