NN

Hỗn hợp khí và hơi X gồm C 2 H 4 ,   C H 3 C H O ,   C H 3 C O O H . Trộn X với V lít H 2  (đktc) rồi cho qua Ni nung nóng, thu được hỗn hợp Y (gồm khí và hơi). Đốt cháy hoàn toàn Y thu được 0,15 mol C O 2  và 0,2 mol H 2 O . Giá trị của V là

A. 4,48.

B. 2,24.

C. 0,672.

D. 1,12.

NS
7 tháng 2 2019 lúc 5:24

Chọn đáp án D.

 Sơ đồ phản ứng: 

C H 2 = C H 2 C H 3 C H = O C H 3 C OO H ⏟ X → N i ,    t o C H 3 C H 3   ( k = 0 ) C H 3 C H 2 O H    ( k = 0 ) C H 3 C OO H    ( k = 1 ) ⏟ Y → O 2 ,    t o C O 2 ⏟ 0 , 15    m o l H 2 O ⏟ 0 , 2    m o l

Quy luật chung : C 2 H 4  và C H 3 C H O  đều có 1 liên kết π  có khả năng phản ứng với H 2 .

Trong phản ứng đốt cháy Y, ta có:

n ( C 2 H 6 ,    C 2 H 5 O H ) = n H 2 O − n C O 2 = 0 , 2 − 0 , 15 = 0 , 05    m o l      ( 1 ) .

Trong phản ứng của X với  H 2 , ta có :

n H 2  phản ứng = n ( C 2 H 4 ,    C H 3 C H O ) = n ( C 2 H 6 ,    C 2 H 5 O H )      ( 2 ) .

Từ (1) và (2), suy ra : 

n H 2   p h ả n   ứ n g = n ( C 2 H 6 ,    C 2 H 5 O H ) = 0 , 05    m o l ⇒ V H 2    ( đ k t c ) = 0 , 05.22 , 4 = 1 , 12    l í t

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết