TA

Hỗn hợp khí A (gồm 0,3 mol khí hiđro và 0,5 mol khí X) có tỷ khối so với khí hiđro là 9,125. Biết X là đơn chất. Tìm X.

H24
8 tháng 1 2022 lúc 15:39

Với nAnkin = 0,3 ⇒ Số mol H2 pứ tối đa = 2nAnkin = 0,6 mol.

Bảo toàn số mol liên kết π ta có: nH2 pứ + nBr2 = 0,6 mol.

⇒ nH2 pứ = 0,6 – 0,2 = 0,4 mol ⇒ nH2 dư = 0,1 mol.

⇒ Số mol của B sau phản ứng = nH2 dư + nAnkin = 0,4 mol.

⇒ mB = mA = nHỗn hợp B × MHỗn hợp B = 0,4×16,25×2 = 13 gam

Vậy mH2 ban đầu + mAnkin ban đầu = 13 gam. =>0,5×2 + 0,3×MAnkin = 13.

=> MAnkin = 40 ⇒ Ankin đó là Propin 

Bình luận (3)
H24
8 tháng 1 2022 lúc 15:42

Có \(\dfrac{0,3.2+0,5.M_X}{0,3+0,5}=9,125.2=18,25\)

=> MX = 28 (g/mol)

=> X là N2

Bình luận (0)
DL
8 tháng 1 2022 lúc 16:26

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
TY
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết