TC

Hòa tan vừa đủ 5,6 gam CaO vào dung dịch HCl 14,6%. Khối lượng dung dịch HCl đã dùng là bao nhiêu ?

ND
19 tháng 7 2021 lúc 17:23

nCaO=0,1(mol)

PTHH: CaO + 2 HCl -> CaCl2 +  H2O

nHCl=2.0,1=0,2(mol) => mHCl=0,2.36,5=7,3(g)

=>mddHCl=(7,3.100)/14,6=50(g)

Bình luận (0)
H24
19 tháng 7 2021 lúc 17:24

$n_{CaO} = \dfrac{5,6}{56} = 0,1(mol)$
$CaO + 2HCl \to CaCl_2 + H_2O$
$n_{HCl} = 2n_{CaO} = 0,2(mol)$
$m_{dd\ HCl} = \dfrac{0,2.36,5}{14,6\%} = 50(gam)$

Bình luận (0)
H24
19 tháng 7 2021 lúc 17:24

50 gam bạn ơi

Bình luận (0)
H24
19 tháng 7 2021 lúc 17:35

+) Tính số mol HCl theo PT: CaO    +   2HCl → CaCl2 + H2O

+) Từ số mol tính khối lượng HCl => khối lượng dd HCl
Dựa vào công thức này tính câu trên

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
M9
Xem chi tiết
KP
Xem chi tiết
JS
Xem chi tiết