HP

Hòa tan một lượng Na dư vào 25 gam dung dịch H2SO4 9,8%. Tính thể tích H2 (đktc) thoát ra (coi hiệu suất các phản ứng đạt 100%)

MN
26 tháng 12 2023 lúc 10:08

\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{25\cdot9.8\%}{98}=0.0025\left(mol\right)\)

\(2Na+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+H_2\)

\(n_{H_2}=n_{H_2SO_4}=0.0025\left(mol\right)\)

\(V_{H_2}=0.0025\cdot22.4=0.056\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LT
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
49
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết