NT

Hoà tan m gam Na2O vào 40g NaOH 12% thì thu đc NaOH 51% .tính m 

 

JE
2 tháng 8 2016 lúc 23:18

Vì trong dung dịch NaOH chứa nước nên Khi cho Na2O vào dung dịch sẽ sảy ra phản ứng hoá học.

PTHH:   Na2O + H2O → 2NaOH

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng thì Khối lượng dung dịch sau phản ứng = Khối lượng Na2O cho vào + Khối lượng dd ban đầu = 40 + m (gam)

Số mol của Na2O là:  \(\frac{m}{62}\left(mol\right)\)

=> Số mol của NaOH (ở phương trình) là: \(\frac{2m}{62}\left(mol\right)\)

Khối lượng của NaOH ở pt là: \(\frac{2m.40}{62}=\frac{80m}{62}=1,3m\left(gam\right)\) 

Khối lượng chất tan NaOH ban đầu có trong 40gam NaOH 12% là: 40 . 12% = 4,8 gam

=> Khối lượng chất tan NaOH sau phản ứng là:

                     4,8 + 1,3m (gam)

 Sau phản ứng:

C% = \(\frac{Khốilượngchấttanmới}{Khốilượngdungdịchmới}=\frac{1,3m+4,8}{m+40}=51\%\)

<=> 51m + 2040 = 130m + 480

<=>            79m = 1560

<=>               m = 19,75 gam

              

Bình luận (0)
LH
2 tháng 8 2016 lúc 9:49

Na2O + H2O --->2 NaOH 
Coi Na2O là NaOH ta có 
=> NaOH (mới) = 80/62 = 129% 
đường chéo ta có 
NaOH(129%) _129%___________39 
___________________51%________ 
NaOH(12%) _12%_____________78 
=> m Na2O = m NaOH/2 = 20g 

Bình luận (7)
NT
2 tháng 8 2016 lúc 17:37

Đây nè ban

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
YS
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VK
Xem chi tiết