NN

Hòa tan hỗn hợp gồm 0,27 gam bột Al và 2,04 gam bột Al2O3 trong dung dịch NaOH dư thu được dung dịch X. Cho CO2 dư tác dụng với dung dịch X thu được kết tủa X1, nung X1 ở nhiệt độ cao đến khối lượng không đổi thu được chất rắn X2. Biết H=100%, khối lượng X2

A. 2,55 gam

B. 2,31 gam

C. 3,06 gam

D. 2,04 gam

NS
10 tháng 3 2019 lúc 12:21

Đáp án : B

Thấy được chất rắn sau quá trình phản ứng là Al2O3 nAl(X) = (0,27 : 27) + 2 . (2,04 : 102) = 0,05 mol ----> mX=(0,05 : 2) . 102 =2,55

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết