NN

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp gồm N a ,   N a 2 O , B a ,   B a O vào nước, thu được 0,15 mol khí H 2 và dung dịch X. Sục 0,32 mol khí C O 2  vào dung dịch X, thu được dung dịch Y chỉ chứa các muối và kết tủa Z. Chia dung dịch Y làm 2 phần bằng nhau:

+ Cho từ từ phần 1 vào 200 ml dung dịch HCl 0,6M, thu được 0,075 mol khí

+ Cho từ từ 200 ml dung dịch HCl 0,6M vào phần 2, thu được 0,06 mol khí

 Giá trị của m là

A. 30,68

B. 20,92

C. 25,88

D. 28,28

NS
15 tháng 5 2017 lúc 6:35

Đáp án C

Xử lí dự kiện Y:

+ Xét phần 1: đặt n C O 3 2 - p u = x ;   n H C O 3 - = y

 

trong Y: n C O 3 2 - : n H C O 3 - = 3 : 2

+ Xét phần 2:

n C O 3 2 - = n H + - n C O 2 = 0 , 06   m o l

⇒ n H C O 3 - = 0 , 04   m o l

⇒ trong Y ban đầu chứa 0,12 mol C O 3 2 -  và 0,08 mol  H C O 3 -

⇒ Quy hỗn hợp về Na, Ba, O

Bảo toàn nguyên tố Ba và Cacbon:

n B a = n B a C O 3 = 0 , 32 - 0 , 12 - 0 , 08 = 0 , 12  

Bảo toàn điện tích:

n N a = n N a + = 0 , 32   m o l  

Bảo toàn e: n N a + 2 n B a = 2 n O + 2 n H 2

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết