NN

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp gồm Mg và MgO (tỉ lệ mol tương ứng 3 : 2) cần dùng vừa đủ 400 ml dung dịch chưa 2 axit HCl 0,6M và H2SO4 0,45M. Gia trị của m là

A. 7,68

B. 10,08

C. 9,12

D. 11,52

NS
8 tháng 1 2019 lúc 12:00

Đáp án C

Phương pháp:

Viết PTHH ta luôn thấy nH+ = 2n(Mg + MgO)

Hướng dẫn giải:

nH+ = nHCl + 2nH2SO4 = 0,4.0,6 + 2.0,4.0,45 = 0,6 mol

Mg + 2H+ → Mg2+ + H2

MgO + 2H+ = Mg2+ + H2O

Ta thấy nH+  = 2n(Mg  + MgO)  => n hỗn hợp = nH+  ; 2 = 0,3 mol

=> nMg = 0,18 mol; n­MgO = 0,12 mol

=> m = 0.18.24 + 0,12.40 = 9,12 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết