H24
Hòa tan hoàn toàn 8 gam MgO cần vừa đủ m gam dd H2SO4 4,9 %. Giá trị m là?  A. 400 gam B. 200 gam C. 2 gam D. 9,8 gam
H24
30 tháng 10 2023 lúc 22:08

\(n_{MgO}=\dfrac{8}{40}=0,2mol\\ MgO+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2O\\ n_{H_2SO_4}=n_{MgO}=0,2mol\\ m_{ddH_2SO_4}=\dfrac{0,2.98}{4,9}\cdot100=400g\\ \Rightarrow A\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết