NN

hòa tan hoàn toàn 7,45 gam kcl vào 200 dung dịch h2o thu được dung dịch a tính nồng độ % và mol của dung dịch a

EC
23 tháng 9 2021 lúc 10:49

\(n_{KCl}=\dfrac{7,45}{74,5}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH: 2KCl + 2H2O → 2KOH + H2 + Cl2

Mol:      0,1                         0,1

mdd sau pứ = 7,45 + 200 = 207,45 (g)

\(C\%_{ddKOH}=\dfrac{0,1.56.100\%}{207,45}=2,7\%\)

Vdd sau pứ =  1.200 = 200 (ml) = 0,2 (l)

\(C_{M_{ddKOH}}=\dfrac{0,1}{0,1}=1M\)

Bình luận (1)
HP
23 tháng 9 2021 lúc 10:48

PT: 2KCl + 2H2O ---> 2KOH + Cl+ H2

Ta có: \(m_{dd_{KOH}}=7,45+200=207,45\left(g\right)\)

Ta có: nKCl = \(\dfrac{7,45}{74,5}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PT: nKOH = nKCl = 0,1(mol)

=> mKOH = 0,1.56 = 5,6(g)

=> C% = \(\dfrac{5,6}{207,45}.100\%=2,67\%\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết