TY

hoà tan hoàn toàn 5.6 gam sắt bằng 100ml dung dịch HCl,

a ) viết phương trình hoá học

b) tính thể tích khí H2 thoát ra (đktc)

c) tính nồng độ mol dung dịch HCl đã phản ứng

giúp mình với ạ :v tks mọi người trc ạ

HP
21 tháng 9 2017 lúc 19:48

Fe+2HCl\(\rightarrow\)FeCl2+H2

\(n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1mol\)

\(n_{HCl}=2n_{Fe}=0,2mol\)

\(n_{H_2}=n_{Fe}=0,1mol\)

\(V_{H_2}=n.22,4=0,1.22,4=2,24l\)

\(C_{M_{HCl}}=\dfrac{n}{v}=\dfrac{0,2}{0,1}=2M\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
JS
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết