Kiểm tra 1 tiết chương I-Đề 1

NV

Hòa tan hoàn toàn 5,1g oxit kim loại R2O3 vào dung dịch HCl, phản ứng tạo ra 13.35g RCl3 và nước,xác định CTHH của oxit

TH
30 tháng 3 2019 lúc 20:05

R2O3 + 6HCl => 2RCl3 + 3H2O

Ta có: nR2O3 = m/M = \(\frac{5.1}{2R+48}\) (mol)

Ta lại có: nRCl3 = m/M = \(\frac{13.35}{R+106.5}\) (mol)

Đặt các số mol lên phương trình

Theo phương trình hh, ta có:

\(\frac{5.1x2}{2R+48}=\frac{13.35}{R+106.5}\)

Giải phương trình ta được: R = 27 (nhận)

Vậy R là Al (nhôm)

Bình luận (0)
NA
30 tháng 3 2019 lúc 20:17

Ta có phương trình :

R2O3 + 6HCl ------> 2RCl3 + 3H2O

Số mol oxit là : \(\frac{5,1}{2R+48}mol\)

Số mol muối clorua tạo thành : \(\frac{13,35}{R+106,5}mol\)

Theo phương trình phản ứng : nRCl3=2nR2O3 <=> \(\frac{13,35}{R+106,5}=2\times\frac{5,1}{2R+48}\)(*)

Giải phương trình (*) ta có R=27

Vậy kim loại R là Al( nhôm) CTHH của oxit là : Al2O3

____EXO-L___

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KV
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
BU
Xem chi tiết
BU
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết