MR

Hòa tan hoàn toàn 4.8g kim loại M có há trị 2 bằng dd h2so4 đặc nóng thu được 1.68 l so2 . Xác định tên kim loại M

L1
25 tháng 4 2021 lúc 21:01

M + 2H2SO4 => MSO4 + SO2 + 2H20

nSO2 = 1.68/22.4 = 0.075 MOL

=> nKIM LOẠI M = 0.075 mol 

M của Kl M = m/n = 4.8/0.075 = 64 => Cu

Bình luận (0)
MN
25 tháng 4 2021 lúc 21:02

nSO2 = 1.68 / 22.4 = 0.075 (mol) 

M + 2H2SO4(đ) => MSO4 + SO2 + 2H2O

0.075....................................0.075

MM = 4.8 / 0.075 = 64 

=> M là : Cu 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết