Bài 33: Axit sunfuric và muối sunfat

TD

Hoà tan hoàn toàn 23,8 g hỗn hợp gồm một muối cacbonat của kim loại hoá trị I và một muối cacbonat của kim loại hoá trị II trong dung dịch \(H_2SO_4\) loãng, dư. Sau phản ứng thu được 4,48 l khí (đktc). Đem cô cạn dung dịch thu được thì thu được bao nhiêu gam muối khan ?

LG
6 tháng 3 2020 lúc 20:53

CO32- + 2H+ \(\rightarrow\) CO2 + H2O

0.2 0.4 0.2

=> nH2SO4 = 1/2nH+ = 0.2

- mhh kim loại = 23.8- mCO3 = 11.8 g

=> muối khan = mhh kim loại + mSO42- =31 g

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
LD
6 tháng 3 2020 lúc 20:56

M2CO3+H2SO4--->M2SO4+H2O+CO2

MCO3+H2SO4--->MSO4+H2O+CO2

n CO2=4,48/22,4=0,2(mol)-->m CO2=0,2.44=8,8(g)

n H2O=n CO2=0,2(mol)--->m H2O=0,2.18=3,6(g)

n H2SO4=n CO2=0,2(mol)--->m H2SO4=0,2.98=19,6(g)

m dd muối=m hh+m H2SO4-m H2O-m CO2

=23,8+19,6-8.,8-3,6=31(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
6 tháng 3 2020 lúc 20:59

n CO2=4,48/22,4=0,2(mol)

M2CO3+H2SO4--->M2SO4+H2O+CO2

MCO3+H2SO4--->MSO4+H2O+CO2

=>m CO2=0,2.44=8,8(g)

+n H2O=n CO2=0,2(mol)

=>m H2O=0,2.18=3,6(g)

+n H2SO4=n CO2=0,2(mol)

=>m H2SO4=0,2.98=19,6(g)

m dd muối=m hh+m H2SO4-m H2O-m CO2

=23,8+19,6-8.,8-3,6=31(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết