Ẩn danh

Hòa tan hoàn toàn 20,3 gam hỗn hợp X gồm ZnS, Zn, FeS, FeS2, Cu, CuS và Fe (trong đó sulfur chiếm 23,645% khối lượng hỗn hợp) vào lượng dư dung dịch H2SO4 đặc nóng. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch Y và 18,282652 lít SO2 (sản phẩm khử duy nhất, đkc). Tính số mol H2SO4 đã phản ứng.

HL
16 tháng 7 2024 lúc 22:07

$n_S = \dfrac{20,3.23,645\%}{32} = 0,15(mol)$

$n_{SO_2} = 0,7375(mol)$

Bảo toàn toàn e + Bảo toàn điện tích:

$2n_{SO_4(muối)} = 2n_{SO_2} - 6n_S = 0,2875(mol)$

Bảo toàn S: $n_{H_2SO_4} = n_{SO_4(muối)} + n_{SO_2} -n_S = 0,2875+0,7375- 0,15 = 0,875(mol)$

Bình luận (0)
LA
16 tháng 7 2024 lúc 22:16

nSO2 = 0,7375 (mol)

%S = 23,645% ⇒ mS = 4,8 (g) ⇒ nS = 0,15 (mol)

BT e: 2nSO2 = 2nZn + 3nFe + 2nCu + 6nS

⇒ 2nZn + 3nFe + 2nCu = 0,575 (mol) ⇒ nSO2 (tạo thành do KL) = 0,2875 (mol)

⇒ nSO4 (trong muối) = 0,2875 (mol)

BTNT S: nS + nH2SO4 = nSO2 + nSO4 trong muối

⇒ nH2SO4 = 0,875 (mol)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết