TT

Hòa tan hoàn toàn 19.3g hỗn hợp A gồm Na và Na2O vào 181g H2O lấy dư, sau phản ừng thu đc 3.36 lít khí H2 điều kiện tiêu chuẩn.

a, Viết PTHH của phản ứng, tính khối lượng Na trong A.

b, Tính C% của dung dịch thu đc sau phản ứng.

Mk đang cần gấp, mn giúp mk vs ạ, mk camon.

 

H24
2 tháng 5 2021 lúc 20:53

\(a) 2Na + 2H_2O \to 2NaOH + H_2\\ Na_2O + H_2O \to 2NaOH\\ n_{H_2} = \dfrac{3,36}{22,4} = 0,15(mol)\\ n_{Na} = 2n_{H_2} = 0,3(mol) \Rightarrow m_{Na} = 0,3.23 = 6,9(gam)\\ b) n_{Na_2O} = \dfrac{19,3-6,9}{62} = 0,2(mol)\\ n_{NaOH} = n_{Na} + 2n_{Na_2O} = 0,7(mol)\\ m_{dd} = 19,3 + 181 - 0,15.2 = 200(gam)\\ C\%_{NaOH} = \dfrac{0,7.40}{200}.100\% = 14\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
TR
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
AV
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
QV
Xem chi tiết
QV
Xem chi tiết