Ôn tập cuối học kì II

HL

 Hoà tan hoàn toàn 17,4  gam hỗn hợp A (Al, Fe, Cu) vào dd HCl 14,6% thu được dd B, 6,4 gam chất rắn và 8,96 lit khí (đktc).

a/ Tìm khối lượng mỗi kim loại?

b/ Dung dịch B tác dụng vưà đủ 500 ml dd NaOH 2M để thu được kết tủa lớn nhất. Tính nồng độ % các chất có trong dung dịch B?

NL
3 tháng 2 2021 lúc 18:44

- Thấy Cu không phản ứng với HCl .

\(\Rightarrow m_{cr}=m_{Cu}=6,4\left(g\right)\)

\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

.x.......................................1,5x.........

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

.y....................................y.............

Theo bài ra ta có hệ : \(\left\{{}\begin{matrix}27x+56y+6,4=17,4\\1,5x+y=0,4\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\\y=0,1\end{matrix}\right.\) ( mol )

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{Al}=5,4\\m_{Fe}=5,6\end{matrix}\right.\) ( g )

b, \(FeCl_2+2NaOH\rightarrow Fe\left(OH\right)_2+2NaCl\)

.......0,1.........0,2...............................

\(AlCl_3+3NaOH\rightarrow Al\left(OH\right)_3+3NaCl\)

...0,2.......0,6..........................

\(\Rightarrow n_{NaOH}=0,2+0,6=0,8< 1\)

=> Trong B còn có HCl dư .

\(NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)

...0,2..........0,2....................

=> Dư 0,2 mol HCl .

\(\Rightarrow n_{HCl}=2n_{H_2}+0,2=1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{ddB}=17,4+250-6,4-0,8=260,2\left(g\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C\%_{HCl}=\dfrac{0,2.36,5}{260,2}.100\%\approx2,8\%\\C\%_{FeCl_2}\approx4,88\%\\C\%_{AlCl_3}\approx10,26\%\end{matrix}\right.\)

Vậy ....

 

 

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
PM
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
AL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết