MV

Hòa tan hoàn toàn 13g Zn và 49g h2so4 sau phản ứng thu được muối a và v h2 đktc a viết phương trình b Vh2 đktc = c xác định CTHH A m=

NT
15 tháng 3 2022 lúc 18:53

\(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2mol\)

\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{49}{98}=0,5mol\)

\(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\)

0,2 <   0,5                               ( mol )

0,2                         0,2        0,2  ( mol )

\(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48l\)

\(m_{ZnSO_4}=0,2.161=32,2g\)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
QT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
LS
Xem chi tiết