TT

Hòa tan hoàn toàn 12 gam kim loại nhóm IIA tác dụng vừa đủ với 400 ml dung dịch HCl 7,3% (d = 1,25 g/ml)  Kim loại đó là

MN
31 tháng 3 2021 lúc 19:19

\(n_{HCl}=\dfrac{400\cdot1.25\cdot7.3}{100\cdot36.5}=1\left(mol\right)\)

\(A+2HCl\rightarrow ACl_2+H_2\)

\(0.5........1\)

\(M_A=\dfrac{12}{0.5}=24\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

\(Alà:Mg\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết