TD

hoà tan hoàn toàn 10.8g Al vào 200 g dung dịch H2SO4 phản ứng vừa đủ.

a, viết pthh

b, tình Vh2 sinh ra (đktc)

c, tình nồng độ % dung dịch H2SO4 đã dùng

 

H1
23 tháng 4 2021 lúc 20:54

nAl=10,8/27=0,4 mol

2Al +3H2SO4 --> Al2(SO4)3 + 3H2

0,4      0,6                                  0,6                 mol

=>VH2=0,6*22,4=13,44 lít

mH2SO4=0,6*98=58,8 g

C% H2SO4= 58,8*100/200=29,4 %

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MV
Xem chi tiết
8V
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết